Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.
เข้าไปคอมเมนต์เพือเป็นกำลังใจให้ทีมงานด้วยนะคะ^^
สมาชิกใหม่อย่าลืมเข้าไป แนะนำตัว ก่อนนะคะ ถึงจะได้เลื่อนขั้นเป็น Members

4 posters

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!?

nuneandseo
    nuneandseo
    Media Uploader
    Media Uploader

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? Empty [ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!?

Post by nuneandseo Wed Apr 17, 2013 4:53 pm

สวัสดีค่ะพี่น้องโซวอนหรือคนที่ชื่อชอบสาว ๆ ทุกคน
    เราคิดว่าทุกคนคงจะได้ดูเอ็มวี I GOT A BOY ไปแล้วนะคะ
    จากในข่าว .. ที่บอกว่ามีผลตอบรับจากแฟน ๆ ที่แย่
    เดี๋ยววันนี้เราจะมาดูเหตุผลกันว่าทำไมกัน??

**หมายเหตุ
    ในกระทู้นี้มาจากความคิดเห็นของจขกท.ล้วนๆ
    คือ.. ไม่จำเป็นต้องคิดว่าที่เราจะพูดต่อไปนี้เป็นเรื่องจริง
    ตามที่คนแต่งเพลงหรือโปรดิวเซอร์คิดไว้นะคะ
    คำพูดที่จะออกมาต่อไปนี้
    เป็นความคิดหลังจากฟังเพลงไปร่วมร้อยรอบหลังจากสองวันที่ผ่านมานี้ค่ะ

เข้าเรื่องเลยนะคะ
    ครั้งแรกที่จขกท.ฟังเพลงนี้ ..
    จขกท.เองก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมมันเหมือนสองเพลงมารวมกัน?!
    ขออ้างอิงหน่อยนะคะ

อ่า จะพูดยังไงดีล่ะ ฉันตกตะลึงไปพักใหญ่เลยหละ.. เพลงมันไม่ต่อเนื่องกันทำให้มันยาก ที่จะร้อง/ฟังยากมากๆเลย.... มันเหมือนกันเอาเพลง 5 เพลงมารวมๆกันน่ะ

เหตุผลที่เพลงเป็นแบบนี้ก็คือ.. " ความหมายที่คนแต่งต้องการจะสื่อค่ะ "
    แน่นอนว่าถ้าเป็นยูยองจินแต่งเพลงต้องออกมาดี ลองนึกถึงเพลงของวงอื่นในเอสเอมที่ยูยองจินแต่งให้ดูละกันนะคะ ตอนนั้นไม่เห็นใครว่าแบบนี้เลย

ความหมายที่คนแต่งเพลงจะสื่อก็คือ.
    ( เท่าที่จขกท.ลองอ่านคำแปลหลายๆที่แล้วมารวมกันดูนะ )
    เพลงทั้งเพลงนี้เปรียบกับเพื่อนสาว หรือคนรู้จัก คู่กัดกันนี่แหละ พูดคุยกัน
    ( ส่วนใครจะคุยกับใครนี่คิดเอาเองนะคะ แปลได้หลายแง่ )
    ลองสังเกตุูดูในเนื้อเพลงนะคะ
    [ ตรงนี้ถ้าเปิดเอ็มวีหรือเพลงไปด้วยอาจจะเก็ทขึ้นนะคะ ]

ตอนเริ่มเพลงซูยองกับยูริพูดถึงผู้หญิงคนนึง
    ที่ดูเปลี่ยนไป ทั้งทรงผมและสไตล์การแต่งตัว
    แล้วก็ถามว่าทำไมถึงทำแบบนี้

หลังจากนั้นทิฟก็พาทุกคนออกมา
    แล้วท่อนของแต่ละคนก็พูดถึงแต่ว่า
    ผู้หญิงคนนั้นเปลี่ยนไปเพราะผู้ชายคนนั้นละสิ
    ( แต่ว่าทำได้ห่วยแตกสิ้นดี )

แล้วพอมาถึงท่อนฮุก ดนตรีจะเปลี่ยนไป
    แล้วความหมายของเพลงก็เปลี่ยนไปในอีกทางนึง
    ซึ่งก็คือ 'อีกฝ่าย' มาตอบคำถามที่สาว ๆ อยากรู้นั่นเองค่ะ
    ใครงง เดี๋ยวยกตัวอย่างให้ดู

โซชิ : เฮ้ นั่นเทอไปทำอะไรมานั่น ตัดผมหรอ แต่งหน้าแปลกจัง ทำไมถึงต้องทำแบบนี้ด้วยล่ะ? เพราะว่าผู้ชายคนที่เธอชอบล่ะสินะ
    คนที่โดนถาม(?) : I got a boy #%(#$*)_) ก็ฉันมีแฟนแล้ว เป็นแฟนที่สุดแสนจะเพอร์เฟ็กต์

ความหมายก็ประมาณนี้ค่ะ ทุกคนจะเข้าใจที่จขกท.อธิบายมั๊ยน้อ

แล้วต่อจากนั้นพอมาช่วงหลัง ๆ ที่ทิฟออกมายืนถือไมค์ร้องเพลง
    ก็บ่น ๆ ไปว่าทำไมเขาถึงไม่รู้สึกหวงฉัน? ไม่มองว่าฉันเป็นผู้หญิงบ้างเลย
    แล้วทิฟก็นอยด์ไป เจสก็เลยโผล่ออกมา บอกให้ร้องย้อนกลับไป
    ท่อนตอนนาทีที่ 1:40 ดูสิ ( 140 ในเนื้อหมายถึงนาทีของเพลง
    แล้วที่ย้อนกลับไปเป็นท่อนฮุกที่ร้องว่า I GOT A BOY พอดีค่ะ )

ซึ่งท่อนฮุกนั้นมีความหมายว่าพวกเธอมีแฟนที่แสนดี คอยดูแลและอยู่ข้าง ๆ มาตลอด
    ( จะสื่อว่าที่นอยด์แฟนไปเนี่ยต้องนึกถึงตอนแฟนดูแลเรานะ )

จขกท.คิดว่าคงเก็ทขึ้นบ้าง(?) มั้งนะ
    เดี๋ยวขอตัวไปแปลเนื้อเพลงก่อนนะคะ จะได้เชื่อมกับเอ็มวี
    ให้มันเข้ากันได้ แล้วจะเข้าใจความหมายที่เพลงจะสื่อมากขึ้นค่ะ

ขอบคุณสำหรับคนที่อ่านจบนะคะ เพราะมันยาวมาก
    แต่จขกท.คิดว่าถ้าอ่านแล้วจะเก้ทมากขึ้นสำหรับคนที่สงสัยนะคะ
    ตรงไหนผิดพลาดไป หรือไม่ตรงกับที่คนแต่งจะสื่อจริง ๆ ก็ขอโทษด้วยนะคะ

Cr. siamzone www .siamzone.com/board/view.php?sid=3517460

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? LX33OX

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? LdfcXt

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? BWj6bx

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? BmFBLT

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? CwkAjj

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? CwBVa8

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? 2xay9d
    FIRST
    FIRST
    Photo Uploader
    Photo Uploader

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? Empty Re: [ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!?

Post by FIRST Wed Apr 17, 2013 9:21 pm

อ้ออออ ขอบคุณค่ะ เก็ทแล้ววว
    PorPiA-sone
    PorPiA-sone
    Staff Board
    Staff Board

[ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!? Empty Re: [ I GOT A BOY ] อธิบายความหมายเพลง ว่าทำไมต้องเหมือนสองเพลงรวมกัน!?

Post by PorPiA-sone Thu Apr 18, 2013 6:37 pm

อ๋ออ ^^ ขอบคุณค่ะ
    lovesnsd kssm 2s
    lovesnsd kssm 2s
    SSTS-Members

Post by lovesnsd kssm 2s Tue Apr 23, 2013 9:49 am

อ๋อ อย่างนี้นี่เอง ตอนแรกก็งงๆ

Current date/time is Mon May 13, 2024 2:14 pm